
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO 

 
 

 
 
 
 
 

 
MKAKATI WA SERIKALI WA KUZIWEZESHA 

MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA KUTEKELEZA 
MIRADI YENYE KUCHOCHEA UPATIKANAJI WA 

MAPATO ILI ZIWEZE KUJITEGEMEA 

 

 
 
 

IMETOLEWA NA WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO, 
IDARA YA BAJETI YA SERIKALI 

JANUARI, 2018 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO 

 
 
 
 
 
 
 

 

MKAKATI WA SERIKALI WA 
KUZIWEZESHA MAMLAKA ZA SERIKALI 
ZA MITAA KUTEKELEZA MIRADI YENYE 

KUCHOCHEA UPATIKANAJI WA 
MAPATO ILI ZIWEZE KUJITEGEMEA 

 
 
 
 
 
 

 
 

 
Wizara ya Fedha na Mipango 

S.L.P. 2802 
DODOMA, TANZANIA 

Simu: +255-26-2963101 
Fax: +255-26-2963101 

Tovuti- http://www.mof.go.tz 

http://www.mof.go.tz/


 

iii 

Wizara ya Fedha na Mipango 
S.L.P. 2802, 
DODOMA 
TANZANIA 
 
 
 
 
 
© Wizara ya Fedha na Mipango, 2018 
 ISBN 978-9987-829-16-3 
 
Toleo la kwanza, 2018 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Hairuhusiwi kuiga au kunakili kwa namna yoyote ile 
Kitabu hiki kwa ajili yoyote kama vile kieletroniki, 
kurudufu nakala, kurekodi au kwa nia yoyote 
nyingine bila idhini ya mwandishi au Wizara ya Fedha 
na Mipango, Idara ya Bajeti ya Serikali. 



 

iv 

YALIYOMO 
 

UTANGULIZI................................................................................................. v 

1.0 LENGO NA MADHUMUNI YA MKAKATI ........................... 1 

2.0 HALMASHAURI ZINAZOLENGWA ....................................... 3 

3.0 MIRADI INAYOLENGWA ........................................................... 4 

4.0 UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KUTEKELEZA 
MKAKATI .......................................................................................... 5 

5.0 WAHUSIKA KATIKA UTARATIBU HUU................ 6 

5.1 Majukumu ya Wizara ya Fedha na Mipango ..... 6 

5.2 Majukumu ya OR-TAMISEMI..................................... 7 

5.3 Majukumu ya Sekretarieti za Mikoa ...................... 7 

5.4 Majukumu ya Halmashauri husika......................... 8 

6.0 MATOKEO TARAJIWA  YA MKAKATI HUU ..................... 9 

7.0 HITIMISHO.................................................................................... 11 

 

VIAMBATISHO ......................................................................................... 13 

 

 
 



 

v 

UTANGULIZI 
 
Ni lengo la Serikali kuhakikisha kwamba Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinaendelea kutumia fursa za 
kimapato zilizopo katika maeneo yao na hivyo kutoa 
huduma bora zaidi na zenye uhakika kwa wananchi. 
Ili kufikia lengo hili Serikali imeandaa Mkakati  
maalum kwa madhumuni ya kuziwezesha 
Halmashauri kujitegemea kimapato. Mkakati huu 
umeelezwa pia katika Mwongozo wa Uandaaji 
Mipango na Bajeti 2018/19-2020/21. 
 
Katika kutekeleza Mkakati huu, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinatakiwa kuhakikisha zinatumia kwa 
ukamilifu fursa za kimapato zilizopo katika maeneo 
yao na hivyo kuongeza uwezo wa kujitegemea 
kimapato. Katika kufanikisha lengo hili, ni jukumu la  
Mamlaka za Serikali za Mitaa kubuni na kuandaa kwa 
umakini na utaalam Miradi ambayo inatarajiwa 
kuongeza uwezo wa Halmashauri kimapato. Miradi hii 
itagharamiwa na Serikali Kuu kwa kuzingatia vigezo 
vilivyowekwa. 
 
Aidha, kwa kutambua kuwapo kwa Halmashauri 
zenye fursa na changamoto tofauti,  matumizi mazuri 
na yenye tija ya fursa katika vyanzo vya mapato 
yataziwezesha Halmashauri zenye fursa kubwa na 
vyanzo vya uhakika kujijengea uwezo mkubwa na 
kujitegemea na hivyo kuiwezesha Serikali kuongeza 
nguvu na msukumo katika Halmashauri zenye uhitaji 
zaidi. 
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Aidha, ni muhimu kupitia kwa umakini viambatisho 
Na. 1 na 2 ambavyo vimebainisha vigezo pamoja na 
mwongozo wa sababu za kuwepo kwa vigezo hivyo. Ili 
kuweza kufaidika na utaratibu huu, Halmashauri 
zinatakiwa kuzingatia na kukidhi vigezo hivyo.  
 
Ni matumaini yangu kuwa wadau mbalimbali 
watasoma na kuzingatia maelezo yaliyomo katika 
Kijitabu hiki ili kuweza kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa.  
 
 
 
 
 
 

Doto M. James 
KATIBU MKUU NA MLIPAJI MKUU WA SERIKALI 
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1.0 LENGO NA MADHUMUNI YA MKAKATI 
Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali hutegemea pia 
upatikanaji wa mapato kutoka katika vyanzo 
mbalimbali. Kwa upande wa mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, ruzuku kutoka Serikali Kuu 
huchangia kwa kiasi kikubwa katika utekelezaji wa 
bajeti hizo. Takwimu zinaonesha kwamba bajeti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hutegemea ruzuku hii 
kwa zaidi ya asilimia 88. 

 
 

Aidha, zipo Sheria zinazoweka utaratibu na vigezo 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweza 
kujiendesha kwa viwango tofauti. Vile vile, Sheria hizo 
zinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa na 
uhakika wa mapato yanayotarajiwa kukusanywa 
kama kodi, ushuru au tozo nyingine zenye 
kutosheleza utoaji wa huduma muhimu pamoja na 
uendeshaji wa shughuli za Serikali katika maeneo 
husika. 

 
 

Hata hivyo, pamoja na vigezo hivyo vya kibajeti; 
Serikali Kuu imeendelea kuwa chanzo kikubwa cha 
mapato katika kugharamia utekelezaji wa majukumu 
mbalimbali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
pamoja na kuwapo kwa fursa nyingi zinazoweza 
kutumika kuanzisha, kuimarisha na kuboresha 
vyanzo vya mapato na hivyo kuongeza uwezo wa 
kujitegemea na kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi.  
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Kwa kuzingatia sababu hizi, Wizara ya Fedha na 
Mipango imeanzisha utaratibu kwa Halmashauri 
mbalimbali kufanya mawasilisho ya miradi yao ya 
kimkakati katika eneo la kujijenga kimapato. Miradi 
inayolengwa kuwasilishwa ni ile yenye kujenga 
uwezo wa kifedha na kuongeza mapato katika 
Halmashauri kwa madhumuni ya kujitegemea na 
kuboresha utoaji wa huduma. 
 
Msingi wa utaratibu huu unatokana na ukweli 
kwamba upatikanaji wa mapato ya kutosha na yenye 
uhakika katika Halmashauri ni nguzo imara katika 
kuboresha utoaji huduma nzuri na zenye uhakika kwa 
wananchi. Aidha, mkakati huu unalenga katika 
kutatua changamoto za mapato katika ngazi ya 
Halmashauri. Changamoto hizi ni pamoja na uwezo 
mdogo wa kubaini na kutumia fursa zilizopo pamoja 
na usimamizi hafifu katika ukusanyaji, utunzaji na 
matumizi ya mapato ambazo zina athari katika utoaji 
wa huduma kwa wananchi. 

 
Kutokana na sababu hizi pamoja na kutambua 
kuwapo kwa Halmashauri zenye fursa na changamoto 
tofauti, matumizi mazuri na yenye tija ya fursa hizi 
katika vyanzo vya mapato yataziwezesha 
Halmashauri kuwa na vyanzo vya uhakika ili 
kujijengea uwezo wa kujitegemea na hivyo 
kuiwezesha Serikali Kuu kuongeza nguvu na 
msukumo katika Halmashauri zenye uhitaji zaidi.  
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2.0 HALMASHAURI ZINAZOLENGWA 
Halmashauri zitahusishwa katika Mpango huu kwa 
kukidhi vigezo. Kipaumbele katika ushirikishaji wa 
Halmashauri utazingatia vigezo vifuatavyo:- 
a) Halmashauri ambazo zimetenga fedha katika 

bajeti zao; 
 

b) Halmashauri zenye fursa za uhakika wa mapato 
zinazohitaji kuongezewa nguvu ya kifedha kwa 
ajili ya uwekezaji; 
 

c) Halmashauri zenye fursa za kimapato lakini 
vyanzo vyake vinahitaji msukumo wa Serikali Kuu 
ili viweze kukamilika na kuingiza mapato; 
 

d) Halmashauri ambazo tayari ziko katika hatua 
mbalimbali za       ukamilishaji  wa miundo mbinu 
ya uingizaji mapato lakini zimeshindwa 
kukamilisha kutokana na changamoto za kifedha; 
 

e) Halmasahuri mpya ambazo hazina vyanzo vya 
uhakika vya mapato; 
 

f) Halmashauri ambazo kimuundo vyanzo vyake 
vinahitaji uwekezaji mkubwa; 
 

g) Halmashauri ambazo zimekamilisha taratibu zote 
za maandalizi ya awali ikiwa ni pamoja na kuwa 
na umiliki halali wa maeneo hayo, kukamilisha 
taratibu za fidia iwapo zinahusika, na kwamba 
maeneo husika tayari yameainishwa na yako 
tayari kwa uwekezaji; 
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h) Halmashauri ambazo ziko katika hatua mbalimbali 

ya majadiliano katika utaratibu wa ubia kati ya 
Serikali na sekta binafsi (PPP). 
 

i) Halmashauri zenye miradi inayokidhi vigezo vya 
kukopeshwa kutoka katika Taasisi za Fedha 
(Bankable Projects). 

 
 

3.0 MIRADI INAYOLENGWA 
Pamoja na Halmashauri kupewa kipaumbele katika 
kuwezeshwa ili zijitegemee kama ilivyoanishwa 
kwenye Kitabu hiki, vigezo vifuatavyo vitazingatiwa 
kabla Serikali haijatoa fedha katika miradi husika:- 
 
a) Miradi ambayo inakidhi malengo yaliyomo katika 

Mpango Mkakati wa Halmashauri  na ipo kwenye 
bajeti; 

 
b) Miradi iliyofanyiwa upembuzi yakinifu na ina 

Andiko la Mradi ambalo limekamilika; 
 
c) Miradi yenye fursa za uhakika za mapato; 
 
d) Miradi ambayo Halmashauri ina uwezo wa 

kuiendesha kwa ufanisi; 
 
e) Miradi ambayo imezingatia dhana ya viwanda 

jumuishi na endelevu, kuongeza thamani na 
kuboresha mfumo wa ufungaji; 
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f) Miradi ambayo inaongeza ajira, kukuza kipato na 
kuboresha maisha ya wananchi. 

 

Aidha, pamoja na kubainisha miradi hii, Halmashauri 
zitatakiwa pia kubainisha kwa kina yafuatayo:-  

 
i) Mapato yanayotegemewa kutokana na mradi 

husika katika muda mfupi, wa kati na mrefu 
pamoja na kuwasilisha taarifa za ukaguzi wa 
fedha zilizohakikiwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG); 

 
ii) Mkakati wenye muda maalum kwa Halmashauri 

wa kutumia vyanzo hivi vya mapato katika 
kuongeza mapato, kupunguza utegemezi kwa 
Serikali Kuu na kuweza kujiendesha; 

 
iii) Mikakati ya kutumia mapato yatokanayo na 

miradi hiyo katika kuboresha utoaji wa huduma 
mbalimbali za kijamii katika Halmashauri husika.  

 
 

4.0 UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KUTEKELEZA 
MKAKATI  

Wizara ya Fedha na Mipango itaratibu utekelezaji wa 
mkakati huu kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
muhimu. Wadau hawa watahusika katika hatua za  
awali za uchambuzi, ukamilishaji na ufuatiliaji. Wadau 
hao ni pamoja na OR-TAMISEMI na Sekretarieti za 
Mikoa. 

 
Aidha, maelekezo ya jumla yafuatayo yatazingatiwa katika 
utekelezaji wa mkakati huu:- 
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i) Halmashauri zitakazopata fedha hizo zitasaini 

Mikataba ya Utekelezaji na Wizara ya Fedha na 
Mipango  pamoja na OR-TAMISEMI; 
 

ii) Fedha hizo zitatumika kwa madhumuni na 
malengo kama yalivyoainishwa katika Mikataba 
ya Utekelezaji; 
 

iii) Uhamisho wa fedha kutoka katika miradi hii ya 
kimkakati hautaruhusiwa; 
 

iv) Halmashauri zitakazoshindwa kutekeleza 
Mikataba hiyo zitachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni na Taratibu. 

 
 
5.0 WAHUSIKA KATIKA UTARATIBU HUU 
Wahusika katika utaratibu huu ni pamoja na:- Wizara 
ya Fedha na Mipango, OR-TAMISEMI; Sekretarieti za 
Mikoa; Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
5.1 Majukumu ya Wizara ya Fedha na Mipango 

i) Kuandaa utaratibu na mwongozo wa 
uchambuzi na vigezo; 
 

ii) Kufanya uchambuzi, tathmini na uainishaji 
wa miradi inayokidhi vigezo vilivyowekwa; 
 

iii) Kuandaa utaratibu na kutoa fedha za 
utekelezaji wa miradi hiyo; 
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iv) Kufanya ukaguzi, ufuatiliaji na usimamizi 
kwa madhumuni ya kuhakikisha matumizi 
sahihi ya fedha hizo na malengo 
yaliyokusudiwa yanazingatiwa; 

 
v) Kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa 

Sheria na taratibu pale ambapo malengo 
yaliyokusudiwa yamekiukwa; 
 

5.2 Majukumu ya OR-TAMISEMI 
i) OR-TAMISEMI kushirikiana na Wizara ya 

Fedha na Mipango katika uratibu wa 
jukumu hili. 

 
ii) Kushiriki katika uchambuzi na tathmini; 
 
iii) Kufanya ufuatiliaji na usimamizi kwa 

madhumuni ya kuhakikisha matumizi 
sahihi ya fedha hizo na malengo 
yaliyokusudiwa yanazingatiwa; 

 
iv) Kuchukua hatua stahiki pale ambapo 

malengo yaliyokusudiwa yamekiukwa. 
 

5.3 Majukumu ya Sekretarieti za Mikoa 
Katika utaratibu huu, Ofisi za Sekretarieti za Mikoa 
zitakuwa na majukumu yafuatayo:- 
 

i) Kufanya uchambuzi wa awali na kuzipanga 
Halmashauri zilizopo ndani ya Mikoa 
husika kwa kuzingatia vigezo vilivyotajwa 
katika Kitabu hiki; 
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ii) Kusimamia na kuhakikisha Halmashauri 

hizo zinaandaa nyaraka pamoja na 
vielelezo stahiki kwa ajili ya uwasilishaji; 

 
iii) Kuzipanga Halmashauri katika makundi 

kwa kuzingatia fursa na uhitaji kama 
ilivyofafanuliwa katika Kitabu hiki; 

 
iv) Kushiriki na kutoa tathmini katika 

uchambuzi wa Kimkoa; 
 
v) Kusimamia utekelezaji na ufuatiliaji wa 

miradi itakayopatiwa fedha; 
 
vi) Kuhakikisha malengo na matumizi 

yanazingatia vigezo na madhumuni. 
 
 

5.4 Majukumu ya Halmashauri  
i) Kwa kuzingatia vigezo vilivyoainishwa, 

kuchambua na kuandaa miradi ya 
kimkakati; 
 

ii) Kuzingatia kuwasilisha miradi katika 
Sekretarieti za Mikoa kwa uchambuzi wa 
awali pamoja na taratibu zinazohusika; 

 
iii) Kuandaa nyaraka na vielelezo 

vinavyohitajika kwa ajili ya uwasilishaji na 
uchambuzi; 
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iv) Kuhakikisha miradi inayopatiwa fedha 
inatekelezwa na kukamilika katika muda 
uliopangwa; 

 
v) Kuhakikisha miradi husika inatekelezwa na 

kusimamiwa kikamilifu na kuiwezesha 
Halmashauri kujijenga kimapato na 
kujitegemea; 

 
vi) Kuhakikisha mapato yatokanayo na miradi 

yanasimamiwa kikamilifu na kutumika kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa. 

 
vii) Kurejesha fedha Hazina ambazo zitatumika 

kinyume na malengo ya mradi pamoja na 
kuingiza mapato yatokanayo na miradi hii 
kwenye bajeti na kufuata taratibu zote za 
kibajeti kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu. 

 
 

 
 

6.0  MATOKEO TARAJIWA KATIKA MKAKATI 
HUU 

Kwa kuzingatia uchambuzi huu, matokeo tarajiwa ni 
kama ifuatavyo:- 

i) Serikali Kuu kujielekeza katika miradi muhimu 
ya kujenga na kuimarisha mapato ya 
Halmashauri na kuziwezesha Halmashauri 
kujitegemea; 
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ii) Serikali Kuu kuongeza nguvu na msukumo 
zaidi kwenye Halmashauri zenye uhitaji 
mkubwa. Aidha, zile zenye fursa nzuri 
kimapato kuwezeshwa kutumia vizuri fursa 
hizo na kujiendesha zenyewe; 
 

iii) Kuziwezesha Halmashauri kujielekeza kwenye 
miradi yenye tija, kuongeza ajira na kusaidia 
kimapato katika utoaji wa huduma mbalimbali; 
 

iv) Kuziwezesha Halmashauri ambazo zinahitaji 
msukumo mdogo wa kifedha ili ziweze 
kuendesha vyanzo vyake vya mapato na 
kujitegemea; 
 
 

v) Kuziwezesha Halmashauri ambazo zinahitaji 
uwekezaji mkubwa ili kuweza kujikusanyia 
mapato na kujiendesha; 
 

vi) Kuziwezesha Halmashauri ambazo mapato 
yake hayakidhi kujiendesha; 
 

vii) Kuwapo kwa orodha ya utekelezaji wa miradi 
ya kimkakati katika mwaka wa fedha husika. 
 

viii) Kuwapo kwa mapendekezo ya utekelezaji wa 
miradi hii katika Bajeti  za Halmashauri kwa 
kuzingatia utaratibu wa MTEF. 

 
ix) Serikali Kuu kuelekeza fedha katika maeneo 

mengine kutokana na kupungua kwa 
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utegemezi wa Halmashauri ikiwamo miradi ya 
Kitaifa ya Kimkakati (Strategic Projects). 
 
 

7.0 HITIMISHO 
Utoaji wa fedha utaelekezwa katika miradi iliyokidhi 
vigezo vilivyoainishwa. Aidha, inatarajiwa kwamba 
miradi itakayopatiwa fedha itatekelezwa na 
kukamilika katika muda uliopangwa. Halmashauri 
zitatakiwa kutekeleza na kuisimamia kikamilifu 
miradi hiyo ili hatimaye ziweze kujitegemea kimapato 
na kutoa nafasi kwa Halmashauri nyingine kufaidika 
na utaratibu huu.  

 
Aidha, kwa kupitia utaratibu huu utawezesha 
kuziweka Halmashauri katika makundi tofauti kama 
ifuatavyo:- 

 
i) Halmashauri zilizokidhi vigezo,  

 
ii) Halmashauri zitakazopewa maelekezo ya 

kufanya marekebisho ili zikidhi vigezo,  
 

iii) Halmashauri ambazo hazijakidhi vigezo na 
zipo mbali na wigo wa kufikiriwa kupewa 
nafasi ya kukidhi au kujirekebisha. Maelekezo 
na utaratibu maalum utatolewa kwa 
Halmashauri zitakazoangukia katika kundi hili. 
 
 

Ni muhimu pia kuzingatia kuwa mapato yatokanayo 
na miradi hii yatasaidia katika kutoa na kuboresha 
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huduma katika maeneo mengine ikiwamo afya, maji, 
kilimo na mengineyo. Ofisi za Sekretarieti za Mikoa 
ambazo kimsingi ndio wachambuzi wa awali wa 
miradi hii zina jukumu kubwa la kuhakikisha kwamba 
malengo na madhumuni ya kuwapo kwa mkakati huu 
yanafikiwa katika maeneo wanayosimamia. 

 
 
 
MAPITIO NA MACHAPISHO YA REJEA 

 

1. Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015. 
 

2. Bajeti ya Serikali: 2015/16, 2016/17 na 2017/18: 
Wizara ya Fedha na Mipango. 

 
3. Mwongozo wa Uandaaji Mipango na Bajeti: 

2018/19- 2020/21: Wizara ya Fedha na Mipango. 
 
4. Mpango wa Maendeleo wa Taifa  2016/17- 

2020/21. 
 
5. Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya mwaka 2007. 

 
6. Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1982, Sura 

290. 
 

7. Sheria ya Fedha za Umma Na. 6 ya mwaka 2001, 
Sura 348. 
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VIAMBATISHO (STRATEGIC PROJECT CRITERIA 
FORMS) 

 
KIAMBATISHO Na. 1: SPCF 1: 

UCHAMBUZI WA MIRADI YA KIMKAKATI 
 
A: TAARIFA ZA JUMLA 
 
Mkoa: .................................................................................................................  

Jina la Halmashauri: ...................................................................................  

Jina la Mradi: ..................................................................................................  

Eneo la utekelezaji wa mradi: ...............................................................  

Muda wa utekelezaji wa mradi: ...........................................................  

Kiasi cha fedha kinachoombwa (Tshs.): ..........................................  

 

B: VIGEZO, TAARIFA MAHSUSI NA ALAMA 

Na. Kigezo Alama 
% 

1. Andiko la Mradi / Biashara.  
2. Upembuzi yakinifu.  

3. Mtiririko wa fedha.  

4. Uwezo wa kuongeza mapato.  

5. Uwezo wa Halmashauri kusimamia mradi.  

6. Uthibitisho wa umiliki wa ardhi.  

7. Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu (SWOT).  

8. Uwezo na mpango wa Halmashauri kujitegemea.  

9. Michoro na Usanifu (Detailed Design Study).  
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10. Mpango wa matumizi ya eneo la mradi (Master 
Plan). 

 

11. Hati safi ya ukaguzi wa hesabu.  

12. Mpango Mkakati wa Halmashauri.  

13. Nyaraka za mradi na vielelezo kuchambuliwa na 
kuridhiwa na Sekretarieti ya Mkoa husika. 

 

14. Nyaraka za mradi na vielelezo kuchambuliwa na 
kuridhiwa na OR-TAMISEMI. 

 

 JUMLA KUU (100%)  
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KIAMBATISHO Na. 2: SPCF 3 
MWONGOZO WA VIGEZO NA SABABU 

 
Na. Kigezo Sababu  

1. Andiko la mradi 
/ biashara 

Andiko la Mradi ni wasifu na maelezo 
yanayoeleza na kutoa picha halisi kuhusu 
mradi. Taarifa zinazopatikana katika 
Andiko la mradi ni pamoja na:- 

- Jina la mradi 
- Historia ya mradi 
- Lengo kuu na malengo mahsusi 
- Umuhimu wa kuwa na mradi (faida 

kiuchumi na kijamii) 
- Mpango wa utekelezaji 
- Muda wa utekelezaji mradi 
- Uongozi, usimamizi na ufuatiliaji 
- Masuala mtambuka 
- Mtaji na rasilimali zingine 
- Fursa na changamoto zilizopo 
- Vihatarishi na namna ya kukabiliana 

navyo 
- Ajira na namna ya kuwezesha jamii 

kupunguza umaskini 
- Mpango endelevu  wa mradi 

 
Taarifa hizi ni muhimu kwani ndio 
chanzo cha kujenga msingi wa maamuzi 
ya kuwekeza rasilimali katika kutekeleza 
mradi husika. 

2. Upembuzi 
yakinifu  

Mchakato ambao unatoa fursa ya 
kuchambua na kutathmini kwa kina 
namna gani utelekezaji wa mradi 
utaweza kufikia malengo, vigezo, viwango 
na viashiria kiuchumi na kijamii. 

 
Upembuzi yakinifu hubainisha/hutoa 
taarifa kuhusu gharama na faida za 
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uwekezaji, uchambuzi wa thamani ya 
fedha dhidi ya uwekezaji, uchambuzi wa 
namna mbalimbali za upatikanaji wa 
mtaji, riba na marejesho, uchambuzi 
kuhusu uzalishaji, masoko, na uhimilivu 
wa mradi.  

 
Aidha, upembuzi yakinifu hubainisha au 
hutoa majibu kuhusu sababu za 
mafanikio, namna mradi unavyoweza 
kupokelewa na jamii, athari za 
kimazingira, namna ya kukabiliana na 
athari za kimazingira na uwezo wa 
washindani katika soko/mradi husika. 

 
Taarifa hizi ni muhimu kwa sababu 
huchangia katika kuamua kutekeleza 
mradi huu au mwingine. Kwa kuzingatia 
uhaba wa rasilimali ni lazima na muhimu 
wakati wote kufanya maamuzi sahihi 
katika kuamua matumizi ya rasilimali. 

3. Mtiririko wa 
fedha 

Mtiririko wa fedha ni mchanganuo wa 
mapato na matumizi katika mradi. 
Mtiririko wa fedha unatakiwa ubainishe 
kwa namna gani mapato yanakidhi 
gharama za uzalishaji/matumizi kwa 
kipindi cha takribani muda wa miaka 3 ya 
mwanzo.  

 
Madhumuni ya kigezo hiki ni kujua kama 
/ iwapo mradi utakidhi na utakuwa na 
mtiririko chanya wa fedha. 

4. Uwezo wa 
kuongeza 
mapato 

Kuonyesha uwezo wa mradi kuchangia 
mapato ya Halmashauri.  

5. Uwezo wa 
Halmashauri 
kusimamia 
mradi 

Kwa kuzingatia mahitaji ya mradi, 
kuwepo kwa wataalamu wenye uzoefu 
wa kusimamia, kuwapo kwa nidhamu ya 
usimamizi wa fedha na rasilimali pamoja 
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na kuwa na uzoefu wa kusimamia miradi 
mingine inayonafanana.  

6. Uthibitisho wa 
umiliki wa 
ardhi 

Uthibitisho wa umiliki wa eneo kisheria 
ili kuepuka migogoro inayoweza 
kusababisha mradi usitekelezwe kwa 
wakati. 

7. Uchambuzi wa 
viashiria vya 
uhimilivu 
(SWOT) 

Uchambuzi wa viashiria vya uhimilivu 
utasaidia kubaini fursa, uwezo, 
changamoto na vikwazo. Vile vile, kubaini 
mikakati ya kutumia fursa zilizopo na 
kukabiliana na changamoto zitakazo 
jitokeza. 

8. Uwezo na 
Mkakati wa 
Halmashauri 
kujitegemea 

Lengo ni kutambua uwezo wa 
Halmashauri katika kukusanya mapato 
yao ya ndani ikilinganishwa na matumizi 
yao pamoja na kuonesha mpango kazi wa 
kupunguza utegemezi kutoka Bajeti Kuu 
ya Serikali kutokana na kutekelezwa kwa 
mradi huo. 

9. Michoro na 
Usanifu 
(Detailed 
Design Study) 

Kuona uhalisia wa mradi 
unaoidhinishiwa fedha na uthibitisho wa 
makisio ya gharama za mradi. 

10. Mpango wa 
matumizi ya 
eneo la mradi 
(Master Plan) 

Kuona matumizi sahihi ya eneo la mradi 
ili kuepuka gharama zisizo za lazima 
kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya 
matumizi ya ardhi katika eneo la mradi. 

11. Hati ya 
ukaguzi wa 
Hesabu 

Uthibitisho wa usimamizi mzuri wa 
rasilimali na uendeshaji wa Halmashauri 
kwa kuwa na hati safi ya ukaguzi wa 
hesabu kutoka Ofisi ya CAG. 

12. Mpango 
Mkakati wa 
Halmashauri 

Kuzingatia na kuendana na Sheria ya 
Bajeti namba 11 ya mwaka 2015 kwa 
kutekeleza miradi ambayo iko kwenye 
Mpango. 

13. Nyaraka za 
mradi na 
vielelezo 

Kuzingatia majukumu ya RS katika 
kusimamia, kuratibu na kufuatilia ufanisi 
wa utekelezaji wa majukumu katika 
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kuchambuliwa 
na kuridhiwa 
na Sekretarieti 
ya Mkoa 
husika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

14. Nyaraka za 
mradi na 
vielelezo 
kuchambuliwa 
na kuridhiwa 
na OR-
TAMISEMI 

Kuzingatia majukumu ya OR-TAMISEMI 
katika kuratibu na kufuatilia utekelezaji 
wa maelekezo ya kisera na miongozo 
katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 

 
 


